Giải bài tập Bài 6.17 trang 20 Toán 9 Tập 2 | Toán 9 - Kết nối tri thức
Hướng dẫn giải chi tiết từng bước bài tập Bài 6.17 trang 20 Toán 9 Tập 2. Luyện tập chung trang 18. Toán 9 - Kết nối tri thức
Đề bài:
Công thức được dùng để tính động năng của một vật có khối lượng m (kg) khi chuyển động với vận tốc v (m/s) (theo Vật lí đại cương, NXB Giáo dục Việt Nam, 2016).
a) Giả sử một quả bóng có khối lượng 2 kg đang bay với vận tốc 6 m/s. Tính động năng của quả bóng đó.
b) Giả sử động năng của quả bóng đang bay có khối lượng 1,5 kg là 48 J, hãy tính vận tốc bay của quả bóng đó.
Đáp án và cách giải chi tiết:
a) Vì quả bóng có khối lượng 2 kg đang bay với vận tốc 6 m/s nên m = 2 (kg) và v = 6 (m/s).
Thay m = 2, v = 6 vào ta được:
Vậy động năng của quả bóng đó là 36 (J).
b) Vì động năng của quả bóng đang bay có khối lượng 1,5 kg là 48 J nên m = 1,5 (kg), E = 48 (J).
Thay m = 1,5 và E = 48 vào ta được:
48=12⋅1,5⋅v2 hay v2 = 64. Suy ra v = 8 (m/s) do v > 0.
Vậy vận tốc bay của quả bóng là 8 m/s.
Nguồn: giaitoanhay.com
Tổng số đánh giá: 0
Xếp hạng: 5 / 5 sao