Giải bài tập Bài 4 trang 110 SBT Toán 12 Tập 1 | SBT Toán 12 - Chân trời sáng tạo (SBT)

Hướng dẫn giải chi tiết từng bước bài tập Bài 4 trang 110 SBT Toán 12 Tập 1. Bài tập cuối chương 3. SBT Toán 12 - Chân trời sáng tạo (SBT)

Đề bài:

Một nhóm nghiên cứu đã đo mức độ ồn của các phương tiện giao thông trên hai đường phố vào một ngày trong tuần, trong khoảng thời gian từ 5 giờ 30 phút đến 20 giờ 30 phút. Người ta đã thực hiện 92 lần đo ở mỗi con đường vào khoảng thời gian như nhau. Kết quả thống kê được ghi lại như trong bảng sau:

Hãy so sánh độ phân tán mức độ ồn của cá phương tiệm giao thông ở hai đường phố trên:

a) theo khoảng biến thiên;

b) theo khoảng tứ phân vị;

c) theo phương sai.

Đáp án và cách giải chi tiết:

a) Khoảng biến thiên của mẫu số liệu ghép nhóm về mức độ ồn trên đường I là:

RI = 79 – 59 = 20 (dB).

Khoảng biến thiên của mẫu số liệu ghép nhóm về mức độ ồn trên đường II là:

RII = 83 – 55 = 28 (dB).

So sánh theo khoảng biến thiên, mức độ ồn trên đường II phân tán hơn trên đường I.

b) Với mẫu số liệu ở đường I:

Cỡ mẫu n = 92

Có: n4=924 = 23 nên nhóm chứa tứ phân vị thứ nhất là [67; 71).

Do đó, Q1 = 67 + 23-(4+11)41.(71 - 67) = 277941.

Có: 3n4=3.924 = 69 nên nhóm chứa tứ phân vị thứ ba là [71; 75).

Do đó, Q3 = 71 + 69-(4+11+41)25.(75 - 71) = 182725.

Khoảng tứ phân vị của mẫu số liệu ghép nhóm tại Quy Nhơn là:

∆QI = Q3 – Q1182725-277941 ≈ 5,3.

Với mẫu số liệu ở đường II:

Có: n4=924 = 23 nên nhóm chứa tứ phân vị thứ nhất là [67; 71).

Do đó, Q1 = 67 + 23-519.(71 - 67) = 134519.

Có: 3n4=3.924 = 69 nên nhóm chứa tứ phân vị thứ ba là [75; 79).

Do đó, Q3 = 75 + 69-(5+19+43)18.(79 - 75) = 6799.

Khoảng tứ phân vị của mẫu số liệu ghép nhóm tại Quy Nhơn là:

∆QII = Q3 – Q16799-134519 ≈ 4,65.

So sánh theo khoảng tứ phân vị, mức độ ồn trên đường I phân tán hơn trên đường II.

c) Phương sai

Ta có bảng giá trị đại diện như sau:

Với số liệu ở đường I, ta có:

Số trung bình của mẫu số liệu là:

xI=61.4+65.11+69.41+73.25+77.1192=161523.

Phương sai của mẫu số liệu ở đường I là: 

sI2=612.4+652.11+692.41+732.25+772.1192-1615232 ≈ 15,21.

Với số liệu ở đường II, ta có:

Số trung bình của mẫu số liệu là:

xII=57.5+69.19+73.43+77.18+81.792=167223.

Phương sai của mẫu số liệu ở đường II là:

sII2=572.5+692.19+732.43+772.18+812.792-1672232 ≈ 25,12.

So sánh theo phương sai, mức độ ồn trên đường II phân tán hơn trên đường I.

Nguồn: giaitoanhay.com


Tổng số đánh giá:

Xếp hạng: / 5 sao

Giải bài tập SBT Toán 12 - Chân trời sáng tạo (SBT)