Giải bài tập HĐ3 trang 127 Toán 11 Tập 1 | Toán 11 - Kết nối tri thức

Hướng dẫn giải chi tiết từng bước bài tập HĐ3 trang 127 Toán 11 Tập 1. Một vài áp dụng của toán học trong tài chính. Toán 11 - Kết nối tri thức

Đề bài:

Anh Hưng muốn mua một chiếc xe ô tô theo hình thức trả góp để chạy xe dịch vụ. Anh ấy có thể trả dần 10 triệu đồng mỗi tháng nhưng không có tiền trả trước. Nếu anh Hưng có thể thực hiện các khoản thanh toán này trong vòng 5 năm và lãi suất 10% một năm, thì hiện tại anh ấy có thể mua được chiếc xe ô tô với mức giá nào?

Đáp án và cách giải chi tiết:

Ta có: 5 năm = 60 tháng, suy ra n = 60.

Lãi suất hằng tháng là i = 56%.

Số tiền trả dần hằng tháng là R = 10 (triệu đồng).

Anh Hưng có thể mua xe ô tô với mức giá là

𝐴𝑝=𝑅11+𝑖𝑛𝑖=10.11+56%6056%470,65 (triệu đồng).

Vậy hiện tại anh Hưng có thể mua được chiếc xe ô tô với giá khoảng 470,65 triệu đồng.

Nguồn: giaitoanhay.com


Tổng số đánh giá:

Xếp hạng: / 5 sao

Giải bài tập Toán 11 - Kết nối tri thức