Giải bài tập Hoạt động 2 trang 74 Toán 11 Tập 2 | Toán 11 - Cánh diều

Hướng dẫn giải chi tiết từng bước bài tập Hoạt động 2 trang 74 Toán 11 Tập 2. Bài 3: Đạo hàm cấp hai. Toán 11 - Cánh diều

Đề bài:

Một vật rơi tự do theo phương thẳng đứng có phương trình chuyển động s = 12gt2, trong đó g là gia tốc rơi tự do, g ≈ 9,8 m/s2.

a) Tính vận tốc tức thời v(t) tại thời điểm t0 = 4 (s); t1 = 4,1 (s).

b) Tính tỉ số vt trong khoảng thời gian ∆t = t1 – t0.

Đáp án và cách giải chi tiết:

a) Vận tốc tức thời: v(t) = s'(t) = (12gt2)' = gt (m/s).

Tại thời điểm t0 = 4 (s) thì v(4) ≈ 9,8 . 4 = 39,2 (m/s);

Tại thời điểm t1 = 4,1 (s) thì v(4,1) ≈ 9,8 . 4,1 = 40,18 (m/s).

b) Ta có vt=v4,1-v4t1-t0=40,18-39,24,1-4 = 9,8.

Nguồn: giaitoanhay.com


Tổng số đánh giá:

Xếp hạng: / 5 sao

Giải bài tập Toán 11 - Cánh diều