Giải bài tập Bài 11 trang 51 Toán 8 Tập 2 | Toán 8 - Cánh diều
Hướng dẫn giải chi tiết từng bước bài tập Bài 11 trang 51 Toán 8 Tập 2. Bài tập cuối chương VII.. Toán 8 - Cánh diều
Đề bài:
Bài 11 trang 51 Toán 8 Tập 2: Thả một quả cầu nhôm khối lượng 0,15 kg được đun nóng tới 100 °C vào một cốc nước có khối lượng nước là 0,47 kg ở 20 °C. Người ta xác định được:
− Nhiệt lượng quả cầu nhôm toả ra khi nhiệt độ hạ từ 100°C đến nhiệt độ cân bằng t°C là:
Q1 = 0,15.880.(100 ‒ t) (J).
− Nhiệt lượng nước thu vào khi tăng nhiệt độ từ 20°C đến nhiệt độ cân bằng t°C là:
Q2 = 0,47.4200.(t ‒ 20) (J).
Tìm nhiệt độ cân bằng (làm tròn kết quả đến hàng đơn vị).
Đáp án và cách giải chi tiết:
Để đạt được nhiệt độ cân bằng t °C thì Q1 = Q2.
Khi đó, ta có phương trình: 0,15.880.(100 ‒ t) = 0,47.4200.(t ‒ 20).
Giải phương trình:
0,15.880.(100 ‒ t) = 0,47.4200.(t ‒ 20)
132 . (100 – t) = 1 974 . (t – 20)
13 200 – 132t = 1 974t – 39 480
1 974t + 132t = 13 200 + 39 480
2 106t = 52 680
°C
Vậy nhiệt độ cân bằng khoảng 25 °C
Nguồn: giaitoanhay.com
Tổng số đánh giá:
Xếp hạng: / 5 sao