Giải bài tập HĐ2 trang 92+93 Toán 10 Tập 1 | Toán 10 - Kết nối tri thức
Hướng dẫn giải chi tiết từng bước bài tập HĐ2 trang 92+93 Toán 10 Tập 1. Tìm hiểu một số kiến thức về tài chính. Toán 10 - Kết nối tri thức
Đề bài:
HĐ2 trang 92+93 Toán 10 Tập 1: Cô Lan có 511 000 000 đồng và dự định đầu tư vào chứng khoán của công ty A. Biểu đồ chứng khoán của công ty A được cho trong Hình T.1 với những thời điểm khác nhau
a) Nếu cô Lan bán 5 000 cổ phiếu của công ty A vào các thời điểm sau thì tổng số tiền tương ứng cô Lan thu được bao nhiêu?
27 – 7 – 2020; 30 – 12 – 2020; 10 – 5 – 2021.
b) Nếu ngày 10 – 6 – 2020 cô Lan dùng số tiền 511 000 000 đồng để gửi tiết kiệm với lãi suất 6%/năm cho kì hạn 1 tháng thì ngày 10 – 5 – 2021, tổng số tiền cô Lan nhận được là bao nhiêu?
Đáp án và cách giải chi tiết:
a) Tổng số tiền tương ứng cô Lan thu được là:
Ngày |
Tổng số tiền tương ứng nhận được |
27 – 7 – 2020 |
86 000. 5 000 = 430 000 000 (đồng) |
30 – 12 – 2020 |
108 800. 5 000 = 544 000 000 (đồng) |
10 – 5 – 2021 |
91 000.5 000 = 455 000 000 (đồng) |
b) Lãi suất 1 tháng là: 6%:12 = 0,5%.
Từ 10 – 6 – 2020 đến 10 – 5 – 2020 có tất cả 10 tháng.
Tổng số tiền của cô Lan nhận được là:
T = 511 000 000(1 + 0,5%)11 = 539 818 270,5 (đồng)
Vậy nếu gửi tiết kiệm thì cô Lan sau 11 tháng nhận được 539 818 270,5 đồng.
Nguồn: giaitoanhay.com
Tổng số đánh giá:
Xếp hạng: / 5 sao