Giải bài tập Bài 16 trang 23 Toán 9 Tập 1 | Toán 9 - Chân trời sáng tạo
Hướng dẫn giải chi tiết từng bước bài tập Bài 16 trang 23 Toán 9 Tập 1. Bài tập cuối chương 1.. Toán 9 - Chân trời sáng tạo
Đề bài:
Bài 16 trang 23 Toán 9 Tập 1: Nhà máy luyện thép hiện có sẵn loại thép chứa 10% carbon và loại thép chứa 20% carbon. Giả sử trong quá trình luyện thép các nguyên liệu không bị hao hụt. Tính khối lượng thép mỗi loại cần dùng để luyện được 1 000 tấn thép chứa 16% carbon từ hai loại thép trên.
Đáp án và cách giải chi tiết:
Gọi x (tấn), y (tấn) lần lượt là khối lượng thép chứa 10% carbon và khối lượng thép chứa 20% carbon cần dùng .
Khối lượng thép chứa 16% carbon được luyện từ hai loại thép trên bằng khối lượng thép chứa 10% carbon và khối lượng thép chứa 20% carbon.
Theo đề bài, ta cần pha chế 1 000 tấn thép chứa 16% carbon nên ta có . (1)
Khối lượng thép chứa 10% nguyên chất là:10% . x = 0,1x (tấn).
Khối lượng thép chứa 20% nguyên chất là:20% . y = 0,2y (tấn).
Khối lượng thép chứa 16% nguyên chất là:1 000 . 16% = 160 (tấn).
Do đó, tổng số gam acid HCl nguyên chất có trong hai dung dịch acid này là: . (2)
Từ (1) và (2), ta có hệ phương trình
(thỏa mãn điều kiện)
Vậy để luyện được 1 000 tấn thép chứa 16% carbon thì cần dùng 400 tấn thép chứa 10% carbon và 600 tấn thép chứa 20% carbon.
Nguồn: giaitoanhay.com
Tổng số đánh giá:
Xếp hạng: / 5 sao